CHIA SẺ MỘT SỐ CÁCH GHI TỶ GIÁ

Chia sẻ lên mạng xã hội

Trong trường hợp một số doanh nghiệp được phép bán hàng thu ngoại tệ , vấn đề xuất hóa đơn ghi số bằng tiền ngoại tệ như thế nào? Vấn đề về ghi tỷ giá trên hóa đơn GTGT doanh nghiệp nên chú ý những điểm nào?

Theo Thông tư 39/2014/TT-BTC tại Điều 16, Khoản 2, Điểm e quy định về đồng tiền ghi trên hóa đơn :

  • “ Đồng tiền ghi trên hóa đơn”
  • Đồng tiền ghi trên hóa đơn là đồng Việt Nam.

Trong trường hợp người bán được phép bán bán hàng và thu ngoại tệ thì tổng số tiền thanh toán phải được ghi bằng nguyên tệ,và thêm phần chữ ghi bằng tiếng Việt đằng sau rõ ràng

Ví dụ: 40.000 USD – Bốn mươi nghìn đô la Mỹ.

Bên cạnh đó thì người bán hàng đồng thời phải ghi trên hóa đơn tỷ giá ngoại tệ so với đồng Việt Nam theo tỷ giá giao dịch hiện tại.

Tóm lại khi doanh nghiệp được cấp phép bán hàng và thu ngoại tệ thì:

+ Tổng số tiền khi thanh toán, đơn giá bắt buộc phải được ghi bằng ngoại tệ.

+ Phần chữ viết ghi bằng tiếng việt rõ ràng.

+ Người bán hàng ghi trên hóa đơn tỷ giá ngoại tệ so với đồng Việt Nam ngay tại thời điểm xuất hóa đơn.

Thông tin chi tiết vui lòng liên hệ:

Công ty TNHH Dịch Vụ – Tư vấn ACC Việt Nam

Giờ làm việc: 8:00 – 17:00 (8:00AM – 5:00 PM)

Tổng đài tư vấn: 0838110987 – (08) 66 85.8441 ( 20 Line )
Hotline : 093 883 0 883 ( Mr Dụng và Cộng sự)
Email: vphcm@accvietnaminfo.vn – accvietnamco@gmail.com
VĂN PHÒNG QUẬN TÂN BÌNH
Địa chỉ 1: Phòng 102 Lầu 1 Tòa Nhà NK, số 270-272 Cộng Hòa, Phường 13, Quận Tân Bình, Tp. Hồ Chí Minh.
VĂN PHÒNG HUYỆN CỦ CHI
Địa chỉ: Số 233 Nguyễn Thị Lắng, Ấp Phú Lợi, Xã Tân Phú Trung, Huyện Củ Chi, Tp. Hồ Chí Minh.

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *